www.pidthong.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
เมษายน 10, 2020, 03:34:39 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: งานปิดทองฝังลูกนิมิตทั่วไทย

+  ชุมชน ปิดทองดอทคอม
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  ปิดทองดอทคอม
| | |-+  อยากรวมกลุ่มและศูนย์รวมทุน ปิดทองฝังลูกนิมิต
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ส่งหัวข้อนี้ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรวมกลุ่มและศูนย์รวมทุน ปิดทองฝังลูกนิมิต  (อ่าน 4875 ครั้ง)
Namoya
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 02:37:11 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ ผู้ที่สร้างเว็ปนี้ ซึ่งมีบุญมหาศาล
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบการทำบุญ ปิดทองฝังลูกนิมิตมากครับ ผมชื่อ ณันทฉัตฏ์ ครับ
ผมจะพยายามไปทำบุญหลายๆ วัดแต่ไม่สามารถไปได้หมด ซึ่งก็เสียดายมากที่ไม่ได้ไปร่วมบุญที่อื่นเลยบางครั้งอยากฝากท่านอื่นไปร่วมด้วย แต่ก็ไม่รู้จักใคร โชคดีมากนะครับที่มีผู้นำบุญสร้างศูนย์กลางนี้ขึ้นมาครับ
ขออนุญาตินำเสนอ อยากให้มีการจับกลุ่มกัน ศึกษาการเดินทาง ร่วมกันไปทำบุญ เป็นคณะ และมีการรวมบุญจากผู้มีจิตศรัทธาเอาปัจจัยไปร่วมทำที่วัดต่างๆ จะได้มาก ใกล้วันเทศกาลสร้างบารมีกันแล้ว อยากขอคำปรึกษา และความคิดเห็นด้วยครับ

mail nun6934@gmail.com โทร 089-5062626
cmp
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:45:29 PM »

ถ้าพี่น้องเว็บเราในกรุงเทพรวมกลุ่มกันไปทำบุญได้ผมขออนุโมทนา สำหรับผมอยู่อุทัยธานีคงไม่สามารถเดินทางไปกับใครได้
สำหรับการร่วมทำบุญกับทางวัดที่ไม่สามารถไปด้วยตนเองได้นั้นแนะนำให้ไปซื้อทองปิดลูกนิมิตที่ร้านสังฆภัณฑ์ร้อยแผ่นราคา
ไม่เกินยี่สิบบาทแล้วนำทองพร้อมเงินที่จะทำบุญใส่กล่องพัสดุ จ่าหน้าถึงเจ้าอาวาส ส่งไปตามต้องการจะวัดละกี่อยแผ่นก็ได้
ส่วนการรวมปัจจัยกันเองนั้นผมไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ เพราะขึ้นชื่อว่าเรื่องเงินที่เกี่ยวกับวัดเงินกับปัญหาจะมาคู่กัน เป็นอย่างนั้น
จริงๆครับ และก็ไม่สามารถนำเงินไปทำบุญได้ทุกวัดด้วย ถึงไปได้ทุกวัดก็ต้องนำใบอนุโมทนาบัตรมาแสดงอีก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น
เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวนะคับ
ELLE
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:28:43 PM »

เห็นด้วยกลับการณ์นี้เป็นอย่างมาก จะได้ร่วมทำบุญถวายเป็นพุทธบูชาฯกันได้ครบทุกวัด หรือให้ได้มากที่สุดก็กำลังดีครับ ขอเสนอให้เวบนี้นอกจากจะเป็นเจ้าของความคิดต้นบุญสื่อกลางนี้แล้ว ช่วยเป็นต่ออีกหน่อยครับ จะได้ครบได้เต็มบุญพระฯพอดีครับ
panda
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 12:01:21 AM »

ดิฉันก็เป็นคนนึงที่งานชอบปิดทองฝังลูกนิมิตมากเหมือนกัน และคงจะดีหากได้ไปปิดครบทุกวัด
แต่เรื่องศูนย์รวมทุนนั้น ดิฉันเห็นด้วยกับคุณ cmp อ่ะค่ะ เพราะเงินมักจะมาคู่กับปัญหาจริงๆ
สงสารคนที่ต้องรับผิดชอบ อยากจะทำบุญ แต่กลับต้องมารับปัญหาด้วย

เลยขอเสนอว่า ถ้าเพื่อนๆ อยากทำบุญให้ครบทุกวัดจริงๆ ก็ให้ใช้วิธีของคุณ cmp หรือไม่ก็
โทรไปถามที่วัดโดยตรงเลยจะดีกว่า เพราะในข้อมูล Excel ที่คุณ admin มีให้ ก็มีเบอร์โทรของทุกวัดอยู่แล้ว
ใครอยากทำก็โอนไปที่วัดโดยตรงเองเลยน่าจะดีกว่านะคะ ได้ทำบุญโดยตรง ไม่ต้องผ่านใคร แล้วก็สบายใจด้วยกันทุกฝ่าย

เรื่องนี้(เงิน)เป็นเรื่องใหญ่นะคะ ใครแวะเข้ามาอ่านก็ขอให้ช่วยออกความเห็นกันหน่อย จะได้ทราบว่าคนส่วนใหญ่คิดกันยังไง ตอนนี้มีอยู่แค่ 3-4 เสียงเอง ก็คงยากจะตัดสินใจค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:32:29 AM โดย panda » บันทึกการเข้า
cmp
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:17:40 AM »

เป็นภาระใหญ่ที่ต้องรับผิดชอบด้วยความเสียสละ  ต้องมีระบบบัญชีชัดเจน แต่หากว่า
มีปัญหาขึ้นมาคนที่รับผิดชอบจะเสียใจมากเสียกำลังใจในการทำความดี  ปัญหาเรื่อง
เงินเป็นเรื่องใหญ่และละเอียดอ่อน
สมาชิกในเว็บเรายังไม่ได้มีมากมายขนาดนั้นเมื่อได้เงินมาก็ต้องเฉลี่ยส่งไปทุกๆวัดหาก
วัดไหนไม่ได้ส่งอนุโมทนาบัตรกลับมานั่นแหละปัญหา เพราะต้องนำมาโพสในเว็บทุกวัด
เพื่อเป็นหลักฐาน ขนาดผมส่งเงินไปทำบุญทางธณาณัติไปรษณีย์บ่อยๆมีวัดจำนวนมาก
ที่ไม่ได้ตอบกลับมาเลย บางวัดก็รวดเร็ว บางวัดก็สามสี่เดือนถึงจะตอบกลับ แต่ก็ไม่ได้
คิดอะไรเพราะคิดว่าได้ร่วมบุญเพื่อพระศาสนาแล้วตัดขาดจากเงินที่เราโมทนาไปเลยมัว
ไปคิดติดตาม เรื่องใบอนุโมทนาบัตรมันเป็นทุกข์ทำให้บุญถดถอยเจ้าอาวาสบางวัดท่าน
ก็มีภาระหน้าที่มาก เช่นเป็นครูพระสอนในโรงเรียนและยังต้องไปประชุมและปฎิบัติศาสน
กิจอีกมากไม่มีเวลาที่จะตอบจดหมาย
admin
Administrator
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 11:24:47 PM »

ขอบคุณทุกความเห็น

แต่ถ้ามีโอกาสอยากให้ไปปิดทองฝังลูกนิมิตที่วัดโดยตรง
เพื่อจะได้พบเห็นกับผู้คนที่ศรัทธาพุทธศาสนา
โบสถ์อันสวยงาม การปิดทองลูกนิมิต การทำบุญต่าง ๆ
ซึ่งจะทำให้มีความอิ่มใจ และจำภาพที่ดีในการทำบุญ

ขอบคุณครับ   
nonetheless
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 08:51:46 PM »

ขอเรียนถามคุณแอดมินว่า มีโครงการจะไปปิดทองฝังลูกนิมิต ที่อเมริกา รัฐ นิวยอรค์  หรือเปล่าคะ ท่านใดไปเก็บภาพบรรยากาศท่ต่างประเทศมาฝากบ้างก็เป็นบุญกุศลมากนะคะ  
Namoya
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 09:53:16 AM »

สิ้นสุด เทศกาลแล้ว ขออนุโทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ ผมได้ไปมา ๑๕ วัด เสียดายไปไม่หมด อิอิ แล้วผมจะลงรูปให้ดูนะอุโบสถสวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ
หน้า: [1] ส่งหัวข้อนี้ พิมพ์