www.pidthong.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
เมษายน 10, 2020, 03:45:15 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: งานปิดทองฝังลูกนิมิตทั่วไทย

+  ชุมชน ปิดทองดอทคอม
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  ปิดทองดอทคอม
| | |-+  เพื่อนๆ เคยปิดทองฝังลูกนิมิตกันได้มากที่สุดกี่วัดคะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 5 ส่งหัวข้อนี้ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ เคยปิดทองฝังลูกนิมิตกันได้มากที่สุดกี่วัดคะ  (อ่าน 26500 ครั้ง)
panda
Jr. Member
**

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 02:49:59 AM »

ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมาก็จะ 9 วัด เพราะเลข 9 เป็นเลขดี
จขกท.เคยปิดได้มากสุด 36 วัดหล่ะ แต่ก็ใช้เวลาหลายวันเหมือนกัน
เสียดายที่ส่วนใหญ่เค้าจะจัดงานช่วงเดียวกัน เลยทำให้ไปได้ไม่กี่ที่
ต้องวางแผนเดินทางกันอย่างดีเลย ถึงจะเก็บได้หลายๆ วัด
เวลาทุกนาทีมีความหมาย รีบปิดทองแล้วก็รีบไปต่อ เพราะอยากไปหลายๆ วัด
พอไปแล้วเห็นคนเยอะๆ แต่ละคนอยากมาทำบุญ เห็นแล้วก็มีความสุขค่ะ
มีบางวัดคนเยอะขนาดต้องไหลตามกระแสคนเลยอ่ะ เบียดกันสุดฤทธิ์ แต่ก็สนุกดี
เวลาเข้ามาเห็นรูปป้ายวัดในเว็บนี้แล้วก็คิดถึงบรรยากาศตอนไปปิดทอง อยากให้ถึงเร็วๆ จัง

แล้วเพื่อนๆ อ่ะคะ เคยปิดกันได้กี่วัดเอ่ย
หรือใครอยากจะแชร์ประสบการณ์ การไปปิดทองฯ ก็มาเลยนะคะ จะได้รออนุโมทนาด้วย 
cmp
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 09:57:07 PM »

เคยไปปิดทองได้มากที่สุดวันนึง 7 วัดครับเพราะแต่ละวัดอยู่ห่างกันพอสมควร และเขตจังหวัดที่ผมอยู่ปีนึงมีจัดเพียง1-2วัดเท่านั้น
ถ้าแถว นครปฐม-ราชบุรี-กาญจนบุรีฯลฯ ปีนึงมีวัดจัดงานหลายวัด  ที่เน้นว่าต้องทำบุญทุกวัดก็มีปิดทองลูกนิมิต-พระไตรปิฏก-ที่ดิน
ส่วนการทำบุญในรายการอื่นๆก็แล้วแต่ความเหมาะสมครับ
panda
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 11:59:22 AM »

โอ้โห คุณ cmp ได้ 7 วัดใน 1 วันนี่คงเหนื่อยเอาการเลยใช่มั๊ยคะ
เพราะจากประสบการณ์เข้าใจเลยว่า แต่ละวัดไม่ได้อยู่ใกล้กันซักเท่าไหร่
ถ้าเป็นวัดในเขตจังหวัดเดียวกัน บางทีรถก็จะติด หาที่จอดยาก คนเยอะฯ (แต่ก็ไม่หวั่นค่ะ)
อีกอย่าง เห็นด้วยกับคุณ cmp ค่ะว่า แต่ในเขตจังหวัดเดียวกันจะมีเพียงไม่กี่วัดเท่านั้น
ยิ่งถ้าเป็นในกรุงเทพนี่หาทำไม่ค่อยได้เลย

แต่จะทำกี่วัดก็คงไม่ใช่เรื่องสำคัญ (ขอโทษที่ตั้งกระทู้แย่ไปหน่อย ) 555
จริงๆ อยากจะทราบว่าแต่ละคนไปปิดทองกันแล้วเป็นยังไงมากกว่า
เพราะอย่างตัวจขกท.เอง ไปปิดทองครั้งแรกก็งงๆ เง็งๆ เลยค่ะ
ไม่เคยเห็นมาก่อนว่าต้องร้อยด้ายกับเข็มด้วย แถมต้องเอาไปโยนลงหลุมอีก
เคยไปเจอบางวัดตอนสวดถอนโบสถ์ด้วย ก็ต้องรอกันนานเลยกว่าจะได้เริ่มปิดฯ
พอปิดทองเสร็จ ก็จะชอบทำบุญเกี่ยวกับ ที่ดิน กระเบื้อง พระไตรปิฎก หลังๆ นี่เพิ่มผ้าป่าลอยฟ้าอีกอัน
นับเป็นเสน่ห์ของงานปิดทองฝังลูกนิมิตจริงๆ ค่ะ ชอบจัง

ใครที่ยังไม่เคยไปลองไปดูนะคะ เพราะหาทำไม่ได้ง่ายนัก
ส่วนคนที่เคยไปแล้วก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ 
cmp
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:32:36 PM »

ทั้งชีวิตปิดทองได้เกือบร้อยวัดแล้วครับตอนนี้  ปีนึงผมไปได้ไม่ถึง 20 วัดหรอกครับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด  ตรุษจีนที่ผ่านมามีโอกาสได้ไปที่จังหวัดนครปฐม  รู้สึกประทับใจมากครับเพราะคนเยอะมากโดยเฉพาะที่  วัดกลางบางแก้ว  ผมมีโอกาสได้กราบหลวงปู่เจือ พระมหาเถระผู้เมตตา
แห่งยุคนี้อย่างใกล้ชิดด้วย

TAI
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:54:05 PM »

ส่วนมากได้ปีละ 10 วัด ครับ บางปีก็ได้ เกิน 10 วัด อย่างน้อยต้องได้ปีละ 9 วัด (ตั้งใจไว้) ส่วนใหญ่จะไปวันเดียวครับ ไปแต่เช้าเลย กลับมืดทุกปี ทำอย่างนี้มา ประมาณ 14 ปี แล้ว รวมๆ แล้ว น่าจะได้ประมาณ 150 วัดแล้วครับ (จริงๆแล้วคุณแม่เป็นคนให้ขับรถพาไป ผมเลยได้อานิสงค์์ไปด้วย) เมื่อก่อนต้องหาชื่อวัดที่จะฝังลูกนิมิตเอง ตามป้ายประกาศ กว่าจะหาได้ก็ยากน่า่่ดูเลย พอได้ชื่อวัดก็รวบรวมชื่อมาดูว่าจะไปวัดไหนดี ที่สามารถไปได้ในวันเดียว ส่วนใหญ่จะได้ 4-5 วัดก่อน (ที่อยู่ในระแวกเดียวกัน หรือจังหวัดเดียวกัน) แล้วค่อยไปหาเอาข้างหน้าอีก 4-5 วัด แต่เดี๋ยวนี้มี net ให้ค้นหาชื่อวัด ก็ช่วยได้มากเลย แต่พอมีเวปปิดทองนี่ ช่วยได้มากๆเลย โดยเฉพาะแผนที่หลายแบบให้เลือก (ถูกใจมากเลย) ก็ขอขอบคุณเวปปิดทอง ที่ช่วยให้คนชอบทำบุญ มีความสะดวกมากขึ้น ขอบคุณครับ
panda
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:04:47 PM »

อนุโมทนากับคุณ cmp และคุณ TAI ด้วยนะคะ
ปิดกันมาเป็นร้อยวัดแล้ว แสดงว่าใจรักจริงๆ ค่ะ
เจอแต่รุ่นพี่ทั้งนั้นเลย เพราะจขกท.เพิ่งรู้จักการปิดทองฯ เมื่อปี 48 นี่เอง
14 ปีที่แล้ว จขกท.ยังเรียนหนังสืออยู่ ยังขับรถไม่เป็นเลยค่ะ
บวกลบคูณหารอายุดูแล้ว แสดงว่าเป็นรุ่นพี่จริงๆ (เย้ๆๆ แอบดีใจ) 
cmp
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 08:23:34 PM »

ผมอาจเป็นรุ่นน้องก็ได้ครับ  ผมพึ่งจบปริญญาตรีมา 5 ปีเองครับ
panda
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 10:01:08 PM »

555 เอาเป็นรุ่นน้องทางโลก รุ่นพี่ทางธรรมแล้วกันนะคะ 
nontheless
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:28:43 PM »

ขอแสดงความยินดีกับคุณ admin  คุณ panda  คุณ cmp   และใครอีกหลายคนในกรุงเทพ ที่ มีวัดในกรุงเทพปิดทองฝังลูกนิมิต  รอสักปีหรือ3 ปีจะมีวัดธรรมมงคล ตอนนี้วัดธรรมมงคลกำลังสร้างอุโบสถอยู่
cmp
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:51:29 PM »

ผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ  ภาคกลางตอนบน
nontheless
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:14:22 AM »

เรียน คุณน้องpanda   หายไปไหน   
panda
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 11:28:22 PM »

ว้าววว ดีใจจังมีคนคิดถึงด้วย 
ไม่ได้หายไปไหนค่ะ ยังวนเวียนอยู่แถวนี้
แต่ช่วงนี้ดูเงียบๆ เลยแอบสังเกตการณ์อยู่ แหะๆ 
คุณ nonetheless เก่งจังเลย หาได้ตั้งหลายวัดแหน่ะ
ต้องขอขอบคุณ และ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ 
nonetheless
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:43:56 PM »

สวัสดีคะ คุณadmin คุณ panda คุณ CMP และสมากชิกทุกท่านและคนอื่นๆ วางแผนว่าจะไปทำบุญปิดทองฝังลูกนิมิต วัดไหนไว้บ้าง อุโบสถแต่ละวัดงดงามไม่เหมือนกัน จิตรกรรมผาผนังภาพวาดพุทธประวัติ ที่ทุกคนเคารพศรัทธา ดิฉันที่จะไปวางแผนเป็นทางเหนือ ช่วงปีใหม่  อย่าลืมมาเล่าบรรยากาศการทำบุญบ้าง จะได้อนุโมทนา หากถูกลอตเตอรี่ร้อยล้าน ดิฉันจะไปทุกวัด แต่ยังไม่มีดวงเลย
panda
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:12:13 PM »

อยากไปปิดทุกวัดเหมือนกันค่ะ
อยากถูกมากเลยรางวัลที่ 1 เนี่ย แต่ไม่เคยมีดวงทางนี้เล้ยยย..เฮ่อ!
เพราะฉะนั้นก็คงต้องขยันทำทานต่อไป 
admin
Administrator
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:46:24 PM »

admin ขออนุโมทนาด้วยครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5 ส่งหัวข้อนี้ พิมพ์